Best Lesson Plan

My Best Lesson Plan

September 11, 2017
Masusing Banghay Aralin
sa Aralig Panlipunan
I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin ang mga mg-aaral ay inaasahang:
1       nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya.
2      napapahalagahan ang mga ambag ng mga kilalang tao na naging bahagi ng mga mahahalagang pangyayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya.
3      naipapaliwanag ang mga bagay na naiambag ng mga sibilisasyon at imperyo sa Kanlurang Asya sa klase.

II. Paksang Aralin
A. Paksa
Mahahalagang Pangyayari sa Sinaunang Panahon sa Kanlurang Asya (Summerian, Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)
B. Sanggunian
Blando, Rosemarie C. et al. 2014. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba. Eduresource Publishing Inc. pp. 137-138
Santiago, Aurora L. et al.2012. Araling Asyano. JO-ES Publishing House. pp. 186-191
C. Kagamitan
  Cartolina
 Pisara
                      Marker
 Larawan
Adhesive Tape


III. Pamamaraan
Gawain ng Guro
Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
  Magsitayo ang lahat. Maari bang isa sa inyo ang mamuno sa ating panalangin?


2. Pagbati
Magandang araw!

3.Pagsasaayos ng Silid
Bago kayo magsiupo, maaari bang pakiayos muna ang inyong mga upuan at pulutin ang mga kalat sa inyong paligid.



Maari na kayong maupo.


4. Pagtala ng Liban
Mayroon bang liban sa inyong pangkat?

5. Balik-aral
Sa araw na ito may bagong paksa tayong tatalakayin ngunit magbabalik-tanaw muna tayo sa ating pinag-aralan kahapon. Ano ba  ang inyong natatandaan  hinggil sa ating tinalakay?


Mahusay! Ano-ano ba ang mga sinaunang kabihasnan sa Asya?

Tama! Iba pang kasagutan…





Mahusay! Karagdagang sagot…





Tama!
6. Pagganyak
Ngayon bago tayo dumako sa ating talakayan sa araw na ito magkakaroon tayo ng isang laro.
Bago ang lahat hahatiin muna natin ang klase sa dalawang pangkat..


Ayong magkakasama na ang mga magkakapangkat, bibigyan ko kayo ng isang envelope. Kapag mayroon na ang pangkat buksan ninyo ito. Ano ang inyong nakita?


Tama! Ang papel na inyong nakita ay may butas sa gitna. Ang bawat isang kasapi ng pangkat ay dapat na makapasok sa loob nang hindi nasisira ang papel…


Ano ang  inyong napansin habang isinasagawa ang gawain?


Tama! Ano pa?


Tama!



Magaling!  Sa mga nakayanang mapanatili nang matagal ang pape ng hindi napupunit, ano ang naging susi upang inyong magawa iyon?


Mahusay! Bakit naman madaling napunit ang papel ng ibang pangkat?



Tama! Ang inyong mga napansin sa ating gawain ay may kaugnayan sa mga katangian ng mga pangyayari sa ating paksa. Ano ba  ang ating tatalakayin?



Tama!

B. Pagtalakay
Ngayon ay dadako na tayo sa ating talakayan. Ating tatalakayin ang mga mahahalagang pangyayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya. Partikular nating tatalakayin ang lima sa mga sinaunang kabihasnan at imperyo. Batay sa inyong nabasa, ano ang unang kabihasnan ang ating tatalakayin?


Tama! Saan sumibol ang mga Sumerian?


Mahusay! Ano nga uli ang kahulugan ng Mesopotamia?


Tama! Anong mga ilog ang matatagpuan sa Mesopotamia?


Tama! Bakit sumibol ang Kabihasnang Sumer sa Mesopotamia?


Tama! Ano ba ang kahalagahan ng matabang lupa?

Tama! Ano ba ang mga bagay na naiambag ng mga Sumerian?


Tama! Bakit mahalaga ang sitema ng pagsulat?




Tama! Ano pa ang kanilang ambag?


Mahusay!


Tama!



Tama! Bakit mahalaga ang paggawa ng dike at kanal?


Tama! Bakit bumagsak ang mga Sumerian?


Mahusay! Ano pa?


Tama! Ano ang mangyayari kapag walang pagkakaisa?


Tama! Ano naman ang sumunod na sibilisasyon?

Tama! Sino ba ang pinakatanyag na pinuno ng mga Akkadian?


Mahusay! Bakit siya nakilala bilang pinakatanyag na pinuno?





Tumpak! Bakit naman sila bumagsak?



Tama! Ano ba nang mangyayari kung mahina ang sistema ng pagtatangol?



Tumpak! Ano pa ang ibang dahilan?


Tama! Ano ba ng mangyayari kapag walang tiwala sa pinuno ang kanyang mga nasaskupan?

Tama! Ano naman ang sumunod na imperyo?


Mahusay! Sino ang pinakadakilang hari ng mga Babylonian?


Tama! Bakit siya naging dakila?



Tama! Bukod doon, saan siya mas nakilala?


Magaling! Ano ba ang Code of Hammurabi?


Mahusay! Ano ang kahulugan ng mga katagang “Mata sa mata, Ngipin sa ngipin”?




Magaling! Bakit ba kailangan ng batas?


Tumpak! Bakit bumgasak ang mga Babylonian?





Tama! Ano naman ang ikatlong imperyo?


Tama! Paano umangat ang imperyong Assyrian?


Mahusay! Bakit naging susi ang dahas at bakal sa kanilang pag-unlad?




Magaling! Sino ang nagtatag ng imperyong ito?


Tama! Sino ang isa pang pinuno na nagpalawak ng imperyo?


Mahusay! Bukod sa pagpapalawak ng imperyo, ano pa ang ambag ni Assurbanipal sa kabihasnan?

Tama! Bakit mahalaga ang pagtatayo ng isang silid-aklatan?





Tama! Ano pa ang ambag ng imperyong Assyrian?



Mahusay! Bakit mahalaga ang epektibong serbisyong postal?




Tama! Ano pa ang ambag nila?


Mahusay! Bakit sila bumagsak?



Tumpak! An o naman ang susunod na imperyo?


Tama! Sino ang nagtatag ng imperyo?


Mahusay! Ano ang ginawa ni Nebuchadnezzar para sa kanyang asawang si Amytis?


Tumpak! Bakit niya ito ipinatayo?




Mahusay! Ano ang Zodiac at Horoscope?



Tama! Bakit sila naniniwala sa horoscope?




Mahusay! Ano ang “Tore ni Babel”?



Tama! Mayroon bang katanungan?

Mahusay!

C. Paglalahat
Ngayon, muli nating balikan an gating paksa.Ano nga uli an gating tinalakay?



Tama! Ano-ano ang mga sibilisasyon o imperyo na ating tinalakay?


Tumpak! Magbigay ng ilang ambag ng mga sibilisasyon o imperyo…



D. Paglalapat
Ang bawat pinuno na ating nakilala ay nagpakita ng iba’t ibang katangian. Sa mga tao na nabuhay sa sinaunang panahon sa Mesopotamia (Hammurabi, Nebuchadnezzar, Sargon I, at Assurbanipal), ang hinahangaan ko ay si ___________ dahil….



(Isang mag-aaral ang pupunta sa harap at pangungunahan ang pagdarasal)

Magandang araw din po Ginoong Yco!



(Aayusin ng mga mag-aaral ang kanilang mga upuan at pupulutin ang mga kalat)

(Mauupo na ang mga mag-aaral)


Wala po!



Sir! Tinalakay po natin ang mga sinaunang kabihasnan

Sir! Sumer, Indus, at Shang

Sir! Kinilala po natin ang Mesopotamia bilang “Cradle of Civilization” dahil dito po nagmula ang mga sinaunang kabihasnan

Sir! Nabanggit din po ang mga ambag ng iba’t ibang kabihasnan tulad ng Cuneiform, Ziggurat, Oracle Bone, at Mojenjo Daro.






(Magsasama-sama ang magkakapangkat)



Sir! Crepe Paper po na pabilog.




(Sisimulan ng mga mag-aaral ang gawain)


Sir! Magulo po..

Sir! Madali pong mapunit ung papel.

Sir! Mahirap pong pagkasyahin ang lahat ng kasapi sa loob ng ring ng papel.



Sir! nagkakaisa po ang mga kasapi ng pangkat.


Sir! nagkakagulo po ang mga kasapi at walang maayos na namumuno.



Sir! Mahahalagang Pangyayari sa Sinaunang Panahon sa Kanlurang Asya








Sir! Sumerian po…
Sa Mesopotamia po…


Land between two rivers po.


Sir! Tigris at Euphrates


Sir! dahil po sa matabang lupa

Sir! makakapagtanim po sila


Sir! Cuneiform na unang sitema ng pagsulat


Dahil nagamit po ito upang maitala ang mga nangyayari sa paligid at sa pakikipagkalakalan.
Sir! gulong po na gamit nila sa paggawa ng sasakyan.
Sir! Sistema ng panukat at panimbang

Sir! organisadong paggawa ng mga dike at kanal.

Upang mapigilan po ang pagbaha


Madalas pong labanan 
 
Wala pong pagkakaisa

Hindi po magkakaroon ng magandang ugnyan ang bawat mamamayan..


Sir! Akkadian

Si Sargon I


Dahil pinangunahan po niya  ang pagsakop sa Sumer at pagtatatag ng unang imperyo sa daigdig.


Dahil po mahina ang kanilang sistema ng pagtatangol

Madali pong malusob ang imperyo ng mga kalaban

Kawalan ng tiwala sa pinuno


Maari po silang lumipat sa ibang lugar

Sir! Babylonian po…


Sir! Si Hammurabi po
Magaling po siya at napalawak po niya ang kanilang teritoryo.
Sa Code of Hammurabi po
Ito po ay kalipunan ng 282 na mga batas


Kung ano po ang ginawa ninyo sa inyong kapwa ay gagawin rin sa inyo halimbawa kapag ikaw ay pumatay ay papatayin ka rin.

Upang mapanatili po ang kaayusan, kapayapaan, at kaunlaran.

Dahil matapos mamatay ni Hammurabi wala na pong malakas na pinuno at sinalakay po sila ng ibang imperyo. 

Assyrian


Gumamit po sila ng dahas at bakal

Gumawa po sila ng matitibay na gamit pandigma gamit ang bakal at natakot po nila ang kanilang mga kalaban 


Si Tiglath-Pilaser I


Sir! Si Assurbanipal po..


Pagpapatayo po ng isang silid-aklatan


Sir! naiipon po rito ang iba’t ibang kaalaman na nagagamit sa pag-aaral at pagpreserba ng kaalaman.


Epektibong sistema ng pamumuno at serbisyong postal.


Sir! nagkakaroon po ng maayos na komunikasyon


Sir! Maayos at magandang kalsada

Dahil sa kanilang kalupitan pinagkaisahan po sila ng mga Chaldean, Medes, at Persia.

Sir! Chaldean po.
Si Nabopolassar


Hanging Gardens of Babylon.

Upang maipakita po niya ang pagmamahal sa kanyang asawa na nagmula sa isang lugar na maraming luntiang halaman.
Ito po ay ginagamit upang hulaan ang kapalaran ng tao gamit ang mga bituin.
Dahil gusto po nila malaman ang kanilang kapalaran at maipaliwanag ang mga nagaganap sa kanilang buhay.
Sir! Ito po ay isang Ziggurat na itinayo para sa diyos nilang si Marduk.
Wala po!



Sir! Mga mahahalagang pangayayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya

Sir! Sumerian, Akkadian, Babylonian, Assyrian, at Chaldean.


Sir! Cuneiform, epektibong serbisyong postal, Hanging Gardens of Babylon, at Ziggurat.







(Ibibigay ng mga mag-aaral ang kanilang sariling kasagutan)


IV. Pagtataya
Ibigay ang hinihinging sagor sa mga sumusunod:
1_________- ito ay binubuo ng 282 batas na nagsilbing pamantayan ng pamumuhay ng mga Babylonian.
2. Hanging Gardens of Babylon- _________.
3. ________- ito ay itinuturing na “Tore ni Babel” sa Bibliya.
4. Cuneiform- ______
5. ________- ito ang naging dhilan upang magawa ng mga Sumerian ang karuwahe.





V. Kasuduan
Pagpapangkat-pangkat.
A
B
_____1. Sistema ng kalakalan sa pamamagitan
 ng pagpapalitan ng produkto.
a.Barter
b. Bibliya
_____2. Tinaguriang “Tagapagdala ng Kabihasnan”
c. Lydian
_____3. Pundasyon ng pananampalatayang
Judaism at Kristiyanismo.
d. Pagmimina ng Iron Core
e. Persian
_____4. Pinakamahalagan imbensyon ng
mga Hittites.
f. Phoenicians
_____5. Gumamit ng ginto at pilak na
 barya sa pakikipagkalakalan.



                       
Sanggunian: Blando, Rosemarie C. et al. 2014. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba. Eduresource Publishing Inc. pp. 138-139

Images of Materials





Reflection
        Being creative is one of the characteristics of being a teacher. A teacher’s creativity can be shown through creating a lesson plan that contains strategies that will surely make students learn. This principle serve as my guide in writing the lesson plan that I pick as the best among the rest of my lesson plans.
         In the lesson plan that I write, I consider the characteristics of students which were great factor for their learning. I let them read before we conduct the discussion so that they can analyze the things related to the discussion about “ Mga Mahahalagang Pangayayari sa Sinaunang Panahon sa Kanlurang Asya”. I used a motivating activity that will not just motivate them but will bring them together. Through different strategies that I used to them I saw how they interact in the teaching and learning process .However, before I used the lesson plan that I created I was not sure how students would response to the flow of activities. However, as I apply it on the class it makes me felt happy because students participate on the discussion and activities.

      Teaching history might be boring if a teacher doesn’t employ various creative strategies that will bring out the best of the students. When you use creative strategies there will be an assurance that student will not just learn but also enjoy the learning process because they are part of it as an active participant. However, even if you use a very creative and strategic lesson plan when you cannot put it into practice well then it fails. Great lesson plan needs a great execution.

Comments

Popular posts from this blog

Titles and Synopsis of Professional Readings and References

The Final Demonstration Teaching

My Daily Experience