Examples of Lesson Plans Use
Examples of Lesson Plans Use
Detailed
September
11, 2017
Masusing
Banghay Aralin
sa
Aralig Panlipunan
I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin
ang mga mg-aaral ay inaasahang:
1.
nasusuri
ang mga mahahalagang pangyayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya.
2.
napapahalagahan
ang mga ambag ng mga kilalang tao na naging bahagi ng mga mahahalagang
pangyayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya.
3.
naipapaliwanag
ang mga bagay na naiambag ng mga sibilisasyon at imperyo sa Kanlurang Asya sa
klase.
II.
Paksang Aralin
A.
Paksa
Mahahalagang
Pangyayari sa Sinaunang Panahon sa Kanlurang Asya (Summerian, Akkadian,
Babylonian, Assyrian, Chaldean)
B.
Sanggunian
Blando,
Rosemarie C. et al. 2014. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba. Eduresource
Publishing Inc. pp. 137-138
Santiago,
Aurora L. et al.2012. Araling Asyano. JO-ES Publishing House. pp. 186-191
C.
Kagamitan
Cartolina
Pisara
Marker
Larawan
Adhesive Tape
III.
Pamamaraan
Gawain ng Guro
|
Gawain ng Mag-aaral
|
A.
Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat. Maari bang isa sa inyo ang mamuno sa ating
panalangin?
2. Pagbati
Magandang araw!
3.Pagsasaayos ng Silid
Bago kayo magsiupo, maaari bang
pakiayos muna ang inyong mga upuan at pulutin ang mga kalat sa inyong
paligid.
Maari na kayong maupo.
4. Pagtala ng Liban
Mayroon bang liban sa inyong pangkat?
5. Balik-aral
Sa araw na ito may bagong paksa tayong
tatalakayin ngunit magbabalik-tanaw muna tayo sa ating pinag-aralan kahapon.
Ano ba ang inyong natatandaan hinggil sa ating tinalakay?
Mahusay! Ano-ano ba ang mga sinaunang
kabihasnan sa Asya?
Tama! Iba pang kasagutan…
Mahusay! Karagdagang sagot…
Tama!
6. Pagganyak
Ngayon bago tayo dumako sa ating
talakayan sa araw na ito magkakaroon tayo ng isang laro.
Bago ang lahat hahatiin muna natin ang
klase sa dalawang pangkat..
Ayong magkakasama na ang mga
magkakapangkat, bibigyan ko kayo ng isang envelope. Kapag mayroon na ang
pangkat buksan ninyo ito. Ano ang inyong nakita?
Tama! Ang papel na inyong nakita ay
may butas sa gitna. Ang bawat isang kasapi ng pangkat ay dapat na makapasok
sa loob nang hindi nasisira ang papel…
Ano ang inyong napansin habang
isinasagawa ang gawain?
Tama! Ano pa?
Tama!
Magaling! Sa mga nakayanang mapanatili nang matagal
ang pape ng hindi napupunit, ano ang naging susi upang inyong magawa iyon?
Mahusay! Bakit naman madaling napunit
ang papel ng ibang pangkat?
Tama! Ang inyong mga napansin sa ating
gawain ay may kaugnayan sa mga katangian ng mga pangyayari sa ating paksa.
Ano ba ang ating tatalakayin?
Tama!
B.
Pagtalakay
Ngayon
ay dadako na tayo sa ating talakayan. Ating tatalakayin ang mga mahahalagang
pangyayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya. Partikular nating tatalakayin
ang lima sa mga sinaunang kabihasnan at imperyo. Batay sa inyong nabasa, ano
ang unang kabihasnan ang ating tatalakayin?
Tama! Saan sumibol ang mga Sumerian?
Mahusay! Ano nga uli ang kahulugan ng
Mesopotamia?
Tama! Anong mga ilog ang matatagpuan
sa Mesopotamia?
Tama! Bakit sumibol ang Kabihasnang
Sumer sa Mesopotamia?
Tama! Ano ba ang kahalagahan ng
matabang lupa?
Tama! Ano ba ang mga bagay na naiambag
ng mga Sumerian?
Tama! Bakit mahalaga ang sitema ng
pagsulat?
Tama! Ano pa ang kanilang ambag?
Mahusay!
Tama!
Tama! Bakit mahalaga ang paggawa ng
dike at kanal?
Tama! Bakit bumagsak ang mga Sumerian?
Mahusay! Ano pa?
Tama! Ano ang mangyayari kapag walang
pagkakaisa?
Tama! Ano naman ang sumunod na
sibilisasyon?
Tama! Sino ba ang pinakatanyag na pinuno
ng mga Akkadian?
Mahusay! Bakit siya nakilala bilang
pinakatanyag na pinuno?
Tumpak! Bakit naman sila bumagsak?
Tama! Ano ba nang mangyayari kung
mahina ang sistema ng pagtatangol?
Tumpak! Ano pa ang ibang dahilan?
Tama! Ano ba ng mangyayari kapag
walang tiwala sa pinuno ang kanyang mga nasaskupan?
Tama! Ano naman ang sumunod na
imperyo?
Mahusay! Sino ang pinakadakilang hari
ng mga Babylonian?
Tama! Bakit siya naging dakila?
Tama! Bukod doon, saan siya mas
nakilala?
Magaling! Ano ba ang Code of
Hammurabi?
Mahusay! Ano ang kahulugan ng mga
katagang “Mata sa mata, Ngipin sa ngipin”?
Magaling! Bakit ba kailangan ng batas?
Tumpak! Bakit bumgasak ang mga
Babylonian?
Tama! Ano naman ang ikatlong imperyo?
Tama! Paano umangat ang imperyong
Assyrian?
Mahusay! Bakit naging susi ang dahas
at bakal sa kanilang pag-unlad?
Magaling! Sino ang nagtatag ng
impryong ito?
Tama! Sino ang isa pang pinuno na
nagpalawak ng imperyo?
Mahusay! Bukod sa pagpapalawak ng
imperyo, ano pa ang ambag ni Assurbanipal sa kabihasnan?
Tama! Bakit mahalaga ang pagtatayo ng
isang silid-aklatan?
Tama! Ano pa ang ambag ng imperyong
Assyrian?
Mahusay! Bakit mahalaga ang epektibong
serbisyong postal?
Tama! Ano pa ang ambag nila?
Mahusay! Bakit sila bumagsak?
Tumpak! An o naman ang susunod na
imperyo?
Tama! Sino ang nagtatag ng imperyo?
Mahusay! Ano ang ginawa ni
Nebuchadnezzar para sa kanyang asawang si Amytis?
Tumpak! Bakit niya ito ipinatayo?
Mahusay! Ano ang Zodiac at Horoscope?
Tama! Bakit sila naniniwala sa
horoscope?
Mahusay! Ano ang “Tore ni Babel”?
Tama! Mayroon bang katanungan?
Mahusay!
C.
Paglalahat
Ngayon, muli nating balikan an gating
paksa.Ano nga uli an gating tinalakay?
Tama! Ano-ano ang mga sibilisasyon o
imperyo na ating tinalakay?
Tumpak! Magbigay ng ilang ambag ng mga
sibilisasyon o imperyo…
D.
Paglalapat
Ang bawat pinuno na ating nakilala ay
nagpakita ng iba’t ibang katangian. Sa mga tao na nabuhay sa sinaunang
panahon sa Mesopotamia (Hammurabi, Nebuchadnezzar, Sargon I, at Assurbanipal),
ang hinahangaan ko ay si ___________ dahil….
|
(Isang mag-aaral ang pupunta sa harap
at pangungunahan ang pagdarasal)
Magandang araw din po Ginoong Yco!
(Aayusin ng mga mag-aaral ang kanilang
mga upuan at pupulutin ang mga kalat)
(Mauupo na ang mga mag-aaral)
Wala po!
Sir! Tinalakay po natin ang mga
sinaunang kabihasnan
Sir! Sumer, Indus, at Shang
Sir! Kinilala po natin ang Mesopotamia
bilang “Cradle of Civilization” dahil dito po nagmula ang mga sinaunang
kabihasnan
Sir! Nabanggit din po ang mga ambag ng
iba’t ibang kabihasnan tulad ng Cuneiform, Ziggurat, Oracle Bone, at Mojenjo
Daro.
(Magsasama-sama ang magkakapangkat)
Sir! Crepe Paper po na pabilog.
(Sisimulan ng mga mag-aaral ang
gawain)
Sir! Magulo po..
Sir! Madali pong mapunit ung papel..
Sir! Mahirap pong pagkasyahin ang
lahat ng kasapi sa loob ng ring ng papel.
Sir! nagkakaisa po ang mga kasapi ng
pangkat.
Sir! nagkakagulo po ang mga kasapi at
walang maayos na namumuno.
Sir!
Mahahalagang Pangyayari sa Sinaunang Panahon sa Kanlurang Asya
Sir!
Sumerian po…
Sa
Mesopotamia po…
Land
between two rivers po.
Sir!
Tigris at Euphrates
Sir!
dahil po sa matabang lupa
Sir!
makakapagtanim po sila
Sir!
Cuneiform na unang sitema ng pagsulat
Dahil
nagamit poi to upang maitala ang mga nangyayari sa paligid at sa
pakikipagkalakalan.
Sir!
gulong po na gamit nila sa paggawa ng sasakyan.
Sir!
Sistema ng panukat at panimbang
Sir!
organisadong paggawa ng mga dike at kanal.
Upang
mapigilan po ang pagbaha
Madalas
pong labanan
Wala
pong pagkakaisa
Hindi
po magkakaroon ng magandang ugnyan ang bawat mamamayan..
Sir!
Akkadian
Si
Sargon I
Dahil
pinangunahan po niya ang pagsakop sa
Sumer at pagtatatag ng unang imperyo sa daigdig.
Dahil
po mahina ang kanilang sistema ng pagtatangol
Madali
pong malusob ang imperyo ng mga kalaban
Kawalan
ng tiwala sa pinuno
Maari
po silang lumipat sa ibang lugar
Sir!
Babylonian po…
Sir!
Si Hammurabi po
Magaling
po siya at napalawak po niya ang kanilang teritoryo.
Sa
Code of Hammurabi po
Ito
po ay kalipunan ng 282 na mga batas
Kung
ano po ang ginawa ninyo sa inyong kapwa ay gagawin rin sa inyo halimbawa
kapag ikaw ay pumatay ay papatayin ka rin.
Upang
mapanatili po ang kaayusan, kapayapaan, at kaunlaran.
Dahil
matapos mamatay ni Hammurabi wala na pong malaks na pinuno at sinalakay po
sila ng ibang imperyo.
Assyrian
Gumamit
po sila ng dahas at bakal
Gumawa
po sila ng matitibay na gamit pandigma gamit ang bakal at natakot po nila ang
kanilang mga kalaban
Si
Tiglath-Pilaser I
Sir!
Si Assurbanipal po..
Pagpapatayo
po ng isang silid-aklatan
Sir!
naiipon po rito ang iba’t ibang kaalaman na nagagamit sa pag-aaral at
pagpreserba ng kaalaman.
Epektibong
sistema ng pamumuno at serbisyong postal.
Sir!
nagkakaroon po ng maayos na komunikasyon
Sir!
Maayos at magandang kalsada
Dahil
sa kanilang kalupitan pinagkaisahan po sila ng mga Chaldean, Medes, at
Persia.
Sir!
Chaldean po.
Si
Nabopolassar
Hanging
Gardens of Babylon.
Upang
maipakita po niya ang pagmamahal sa kanyang asawa na nagmula sa isang lugar
na maraming luntiang halaman.
Ito
po ay ginagamit upang hulaan ang kapalaran ng tao gamit ang mga bituin.
Dahil
gusto po nila malaman ang kanilang kapalaran at maipaliwanag ang mga
nagaganap sa kanilang buhay.
Sir!
Ito po ay isang Ziggurat na itinayo para sa diyos nilang si Marduk.
Wala
po!
Sir!
Mga mahahalagang pangayayari sa sinaunang panahon sa Kanlurang Asya
Sir!
Sumerian, Akkadian, Babylonian, Assyrian, at Chaldean.
Sir!
Cuneiform, epektibong serbisyong postal, Hanging Gardens of Babylon, at
Ziggurat.
(Ibibigay
ng mga mag-aaral ang kanilang sariling kasagutan)
|
IV.
Pagtataya
Ibigay
ang hinihinging sagor sa mga sumusunod:
1_________-
ito ay binubuo ng 282 batas na nagsilbing pamantayan ng pamumuhay ng mga
Babylonian.
2.
Hanging Gardens of Babylon- _________.
3.
________- ito ay itinuturing na “Tore ni Babel” sa Bibliya.
4.
Cuneiform- ______
5.
________- ito ang naging dhilan upang magawa ng mga Sumerian ang karuwahe.
V.
Kasuduan
Pagpapangkat-pangkat.
A
|
B
|
_____1. Sistema ng kalakalan sa
pamamagitan
ng pagpapalitan ng produkto.
|
a.Barter
b. Bibliya
|
_____2. Tinaguriang “Tagapagdala ng
Kabihasnan”
|
c. Lydian
|
_____3. Pundasyon ng pananampalatayang
Judaism at Kristiyanismo.
|
d. Pagmimina ng Iron Core
e. Persian
|
_____4. Pinakamahalagan imbensyon ng
mga Hittites.
|
f. Phoenicians
|
_____5. Gumamit ng ginto at pilak na
barya sa pakikipagkalakalan.
|
|
Sanggunian:
Blando, Rosemarie C. et al. 2014. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba.
Eduresource Publishing Inc. pp. 138-139
November 22, 2017
Banghay
Aralin sa
Araling
Panlipunan 7- Araling Asyano
I.
Layunin
Sa
pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1.
nakikilala ang mga nasyonalista at ang kanilang mga ambag sa Timog at Kanlurang
Asya.
2.
nasusuri ang mga pamamaraang ginamit ng mga nasyonalista sa pagpapahayag ng
kanilang damdaming makabayan.
3.
naiuugnay ang mga mga katangian ng mga nasyonalista sa Timog at Kanlurang Asya
sa katangian ng isang huwarang mamamayan na may pagmamahal sa bansa.
4. naipapahayag ang sariling paraan upang
maipamalas ang damdaming makabayan.
II.
Paksang Aralin
A.
Paksa
Mga
Nasyonalista sa Timog at Kanlurang asya
B.
Sanggunian
Blando,
Rosemarie C. et al. 2014. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba. Eduresource
Publishing Inc. pp. 230-233
C.
Kagamitan
ü Cartolina
ü Pisara
ü Marker
ü Larawan
ü Laptop
ü Projector
ü Speaker
III.
Pamamaraan
Gawain ng Guro
|
Gawain ng Mag-aaral
|
A.
Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat. Maari bang isa sa inyo ang mamuno sa ating
panalangin?
2. Pagbati
Magandang araw 7-Love!
3.Pagsasaayos ng Silid
Bago kayo magsiupo, maaari bang
pakiayos muna ang inyong mga upuan at pulutin ang mga kalat sa inyong
paligid.
Maari na kayong maupo.
4. Pagtala ng Liban
Mayroon bang liban sa inyong pangkat?
Pangkat 1
Pangkat 2
Pangkat 3
Pangkat 4
Pangkat 5
5. Balik-aral
Sa araw na ito may bagong paksa tayong
tatalakayin ngunit bago ang lahat magbalik-tanaw muna tayo sa ating
pinag-aralan kahapon. Ano ba ang
inyong natatandaan hinggil sa ating tinalakay?
(Tatawag ang guro ng mag-aaral)
Mahusay! Ano ba ang kahulugan ng
Nasyonalismo?
Tama! Paano ba natin maipapakita ang
nasyonalismo?
Mahusay!
Tama! Paano ba umusbong ang damdaming
makabayan sa Timog at kanlurang Asya?
Mahusay!
6. Pagganyak
Ngayon bago tayo dumako sa ating talakayan
sa araw na ito magkakaroon tayo ng isang gawain. Manonood tayo ng isang Music Video na may pamagat na
“Handog ng Pilipino sa Mundo”. Ito ay isinulat ni Jim Paredes at kinanta
ng labinlimang mang-aawit kabilang dito ay sina Kuh Ledesma, Gretchen Barreto,
at ang Apo Hiking Society. Matapos yaon ay may ilang katanungan ako sa inyo.
Mahusay! Tungkol saan ang inyong
napanood?
Mahusay! Ano ang mensahe ng inyong
pinanood?
Magaling! Sino-sino ba ang mga naging
bahagi ng EDSA People Power Revolution?
Tumpak! Alam ninyo ba na ang tawag sa
mga katulad nila na taong nagpapakita ng pagmamahal sa bayan ay nasyonalista
at ang tatalakayin natin sa araw na ito ay…
B.
Pagtalakay
Ngayon ay dadako na tayo sa ating
talakayan. Ngunit bago yaon ay magkakaroon tayo ng isang gawain. Hahatiin
natin ang klase sa limang pangkat. Ang bawat pangkat ay bibigyan ko ng isang
envelope na naglalaman ng kartolina at litrato ng isang Nasyonalista. upang inyo siyang makilala pupunan ninyo
ang ilalim ng larawan ng mga salita, pangungusap, o parirala na may kaugnayan
sa kanya. Inyo itong gagawin sa loob ng dalawampung minuto at ibabahagi ninyo
ito sa klase pagkatapos. Kayo ay bibigyang marka ayon sa rubrik.
Presentasyon- 20 puntos
Impormasyon- 20 puntos
Pagkakaisa sa paggawa- 10 puntos
Ang
ating pagkilala sa mga nasyonalista ay pangungunahan ng unang pangkat.
Mahusay! Makakaupo na kayo. Bakit nais ni Gandhi na
hindi gumamit ng dahas?
Tama! Ano ba ang mangyayari kung
gagamit ka ng dahas sa pakikipaglaban?
Tama! Kung ikaw si Gandhi, ano ang
iyong mararamdaman kung hindi ka nagtagumpay sa iyong layunin?
Mahusay! Ano ang iyong gagawin nang
hindi gumagamit ng dahas?
Tama!
Tumpak!
Mahusay! Ngayon kikilalanin naman
natin ang ikalawang nasyonalista. Ikalawang pangkat maari na kayong
magsimula..
Magaling! Bakit kaya ninais ni Jinnah
na magkaroon ng sariling bansa ang mga Muslim?
Mahusay! Maaari bang magsama sa iisang
bansa ang muslim at hindu ?
Tama!
Tama! Ang ikatlong nasyonalista naman
ang ating kikilalanin sa pangunguna ng ikatlong pangkat.
Magaling! Bakit ninais ni Atataturk na
mapalaya ang kanyang bansa mula sa tangkang paghahati sa kanila ng mga
Kanluranin?
Mahusay! Bakit nagsagawa ng maraming
pagbabago si Mustafa Kemal sa kanyang bansa?
Tama!
Tama! Kung ikaw ay mag-isa lamang
posible ba na ikaw ay magtagumpay na palayain ang iyong bansa?
Mahusay! Ang ika-aapat na nasyonalista
ay ipapakilala sa atin ng susunod na pangkat
Mahusay! Bakit tinuligsa ni Khomeini
ang kanilang pinuno?
Tama? Ano baa ng mangyayari kung may
roong dayuhan sa isang bansa?
Tama!
Mahusay! Handa ba kayong makulong o
maipatapon sa ibang bansa maipahayag lamang ang hinaing ninyo sa pamahalaan?
Bakit?
hinaing
Magaling! Sa inyong palagay, ano ang
mangyayari kung nasa iisang tao lamang ang kapangyarihan sa pamahalaan at
simbahan?
Mahusay!
Tama! Para sa huling nasyonalista, ibabahagi
naman sa atin ito ng ikalimang pangkat.
Mahusay! Paano nabawi ni Saud ang mga
lupaing sakop ng kanyang pamilya?
Tama! Malaki ba ang bahaging
ginagampanan ng relihiyon upang mapagbuklod ang ilang pangkat?
Tama! Paano naging susi ang langis
upang yumaman at maging makapangyarihan ang Saudi Arabia?
Tumpak! May katanungan ba o nais
linawin sa ating talakayan?
Magaling!
C.
Paglalahat
Sulyapan natin muli ang tinalakay sa araw na ito. Ano nga uli ang
ating paksa ?
Tama! Sino- sino ang mga nasyonalista?
Tama!
Tama!
Tama!
Tama!
Tama! Ano ang bagay ang ginamit ni
Mohandas Karamchad Gandhi?
Mahusay! Saang bagay naman nakilala si
Mohamed Ali Jinnah
Tama! Ano namn ang nagawa ni Mustafa
Kemal Ataturk?
Mahusay! Paano naman ipinakita ni
Ayatollah Roullah Mousari Khomeini?
Mahusay! Paano naman nakilala si Ibn
Saud?
Tama!
D.
Paglalapat
Sa puntong ito na nakilala na natin
ang mga nasyonalista sa Timog at Kanlurang Asya, Sino sa kanilang lima ang
maari mong masabing idolo mo sa larangan ng nasyonalismo? Bakit?
Kung ang ginamit niya ay _______ ang
gagamitin ko naman upang maipamalas ang nasyonalismo ay ______________
|
(Isang mag-aaral ang pupunta sa harap
at pangungunahan ang pagdarasal)
Magandang araw din po Ginoong Yco!
(Aayusin ng mga mag-aaral ang kanilang
mga upuan at pupulutin ang mga kalat)
(Mauupo na ang mga mag-aaral)
Wala po!
Wala po!
Wala po!
Wala po!
Wala po!
(Magtataas ng kamay ng mga mag-aaral)
Sir! Tinalakay po natin ang
Nasyonalismo sa Asya
Sir! Ito po ay ang pagpapakita ng
pagmamahal sa bayan
Sir! pagtangkilik po sa sariling
produkto ng bansa.
Sir! pagkakaisa at pagiging
makatarungan po
Naging malupit at di makatarungan po
ang mga kanluranin sa pamumuno at pamamahala sa Asya.
(Manood ang mga mag-aaral)
Sir! Tungkol po sa mga naganap noong
EDSA People Power Revolution
Sir! makakamit po natin ang kalayaan
nang walang dahas ang kailangan lang po ay magkaisa.
Sir! mga pari, madre at sundalo
Mga Nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya
(Sa loob ng dalawampung minuto ay
gagawin ng mga mag-aaral ang gawain at pagkatapos nito ay ang kanilang pagbabahagi)
·
Ang nasa larawan po ay si Mohandas Karamchad Gandhi mula sa India
·
Namuno upang ipaglaban ang hinaing ng mga Indian sa mga Ingles
·
Naniniwala sa Ahimsa (lakas ng kaluluwa) at satyagraha (Kawalan ng
Kararahasan) sa pakikipaglaban
·
Nagsagawa ng Hunger Strike, pagmamartsa, at civil disobedience o
pagboykot sa produktong Ingles
·
Lumaya ang India subalit namatay ng hindi nagtagumpay na mapag-isa ang
mga Hindu at Muslim
Sir! ayaw po niya na magbuwis ng buhay
ang mga tao upang makamit lamang ang kalayaan
Maraming buhay ang mawawala at
maraming pamilya ang mawawalan ng mahal sa buhay.
Malulungkot po dahil parang nasayang
lang po ang aking pinaghirapan.
Sir! Pagtangkilik po sa mga gawa dito
sa ating bansa tulad ng pagkain, damit at iba pa.
Pakikiisa po at pagtulong sa mga
nangangailangan sa ating bayan
Pagsunod po sa mga batas na pinaiiral
ng pamahalaan.
·
Siya po ay si Mohamed Ali Jinnah mula sa Pakistan
·
Pinangunahan ang Muslim League na naghangad ng isang malayang hiwalay
na bansa para sa kanilang mga Muslim mula sa India
·
Kauna-unahang Gobernador-heneral ng Pakistan
·
Tinaguriang “Ama ng Pakistan”
Sir! upang mapanatili ang paraan ng
kanilang pamumuhay na nakabatay sa relihiyong Islam.
Sir!hindi po upang makaiwas sa
pangmamaliit at diskriminasyon mula sa isa’t isa
Opo, kung sila po ay mag-uunawaan at
rerespetuhin ang bawat isa
·
Siya ay si Mustafa Kemal Ataturk mula sa Turkey
·
Isang opisyal ng militar na naging unang pangulo at tagapagtatag ng
Turkey
·
Isa sa mga hindi sumangayon sa kasunduan ng Italy at France na hatiin
ang Imperyong Ottoman.
·
Naging tagapagsalita ng Grand National Assembly na nagbigay daan upang
kumilos ang mga Turkong militar para hingin ang kanilang kalayaan.
·
Nagsagawa ng mga pagbabago sa pamahalaan, ekonomiya, at kultura.
Sir! upang mapanatili po nila ang
kanilang pagkakakilanlan bilang mga Turko
Sir! dahil may mga pamamaraan o
sistema na hindi akma sa kasalukuyang panahon sa kanilang bansa o kaya naman
po ay labag sa kagustuhan ng nakararami
Sir! dahil kailangan po ng pagbabago
upang makasabay ang kanilang bansa sa takbo ng iba pang bansa.
Sir! hindi po! Dahil kailangan po ng
maraming tao na nagkakaisa upang makamit ang hangarin mo na mapalaya ang
iyong bansa tulad po ng nangyari sa Turkey na sinuportahan po si Mustafa
Kemal ng militar.
·
Siya ay si Ayatollah Roullah Mousari Khomeini mula sa Iran
·
Bumatikos sa mga karahasan ng Shah at pagsuporta nito sa interes ng mga
dayuhan.
·
Nakulong at ipinatapon sa ibang bansa
·
Salman Rushdie- hinatulan niya ng kamatayan dahil sa aklat nitong “Satanic
Verses”.
·
Nakilalang malupit na pinuno.
Sir! dahil pinanigan po niya ang
interes ng mga ito.
Sir! dahil pag may dumating pong
dayuhan nagugulo po ang paraan ng pamumuhay ng isang lugar at
naiimpluwensiyahan nila ang pamamalakad ng pamahalaan.
Nawawala po ang pagpapahalaga sa
pagkakakilanlan ng isang lugar dahil mas nabibigyang pansin ang katangian ng
mga dayuhan.
Sir! Opo dahil bilang isang mamamayan
kailangan ipahayag po natin ang ating
karapatan na magmalasakit sa pamahalaan at sa bayan sa pamamagitan ng
pagpapahayag ng hinaing
Magiging magulo po dahil ang batas ng
simbahan ang magiging batas din ng pamahalaan kaya kung malupit po ang batas
ng simbahan gayundin po ang magiging batas sa pamahalaan
Magkakaroon po ng kaayusan dahil
iisang tao lamang ang namumuno sa bansa.
·
Siya ay si Ibn Saud mula sa Saudi Arabia
·
Kauna-unahang hari ng Saudi Arabia
·
Pinagbuklod sa iisang kaharian ang mga lupaing dating sakop ng kanilang
pamilya at mga nasakop na lupain.
·
Nahimok ang mga nomadiko na mabuhay ng payapa at napatigil ang mga
pagnanakaw at pangingikil sa mga dumadalo sa pilgrimage sa Mecca.
·
Pinahintulutan ang isang kompanya mula sa Estados Unidos na magkaroon
ng oil concession sa Saudi Arabia.
Gumamit po siya ng pakikidigma upang
mabawi ang mga lupaing dating sakop ng kanilang pamilya
Opo dahil kung iisa lang po ang
relihiyong sinasamba magkakaroon po ng ugnayan ang bawat pangkat at madali
pong magkakasundo
Nagbigay po ito ng malaking pera para
sa ekonomiya at pamahalaan ng Saudi Arabia
Wala po!
Sir mga Nasyonalista po sa Timog at
Kanlurang Asya
Ayatollah Khomeini
Mohandas Karamchad Gandhi
Mustafa Kemal Ataturk
Ibn Saud
Mohamed Ali Jinnah
Sir! gumamit po siya ng ahimsa at
satyagraha sa pakikipaglaban
Sir! nakilala po siya sa pangunguna
niya na magkaroon ng hiwalay na bansa para sa mga Muslim sa India
Sir! Siya po ang nagbigay daan upang
lumaya ang Turkey
Sir! ipinaglaban po niya ang
kakapakanan ng kanyang mga kababayan laban sa karahasan ng Shah at pagpanig
nito sa mga dayuhan.
Sir! pinagbuklod at pinaunlad po niya
ang ekonomiya ng Saudi Arabia.
(Ibibigay ng mga mag-aaral ang
kanilang kasagutan batay sa kanilang damdamin at naunawaan)
|
IV.
Pagtataya
Pagpapangkat-pangkat.
Isulat lamang ang sagot.
A B
1.
Ama ng Pakitan
a. Ayatollah Khomeini
2.
Nanghikayat ng Civil Disobedience b.
Ibn Saud
3.
Kauna-unahang hari ng Saudi Arabia c.
Mohandas Karamchad Gandhi
4.
Unang pangulo ng Republika ng Turkey
d. Mohamed Ali Jinnah
5.
Nagtalumpati at nagsulat laban sa Shah. .
e.
Mustafa Kemal Ataturk
f.
Isman Rushdie
Susi
sa Pagwawasto
1.
D 2. C 3. B 4. E 5.
A
V.
Kasunduan
Sa
isang Short Bondpaper gumawa ng Slogan na
nagpapahayag ng nasyonalismo..
Halimbawa: Buhay ay iaalay
Para sa bayang
sinilangan
Rubrik: Pagkamalikhain- 15 puntos. Mensahe- 15 puntos
December 5, 2017
Semi-detailed and Brief Lesson Plans
Reflection
Teachers and lesson plans are forever
together and cannot be separated. Lesson plans are considered as the teacher’s
blueprint and without it they cannot teach. It should be on hand and serve as a
guide in the teaching and learning process. In line with that, lesson plan is
my guide when I start as a student teacher.
In the beginning, my cooperating
teacher told me that I would not use a Daily Lesson Log instead I will use the
traditional lesson plan. She said that I can use whatever lesson plan I’d like
and comfortable to use so I used detailed, semi-detailed, and a brief lesson
plans. Each type of lesson plan contains different characteristics but same
content. The lesson plan I used makes me knowledgeable about my topic and the
flow of my lesson. It guides me to the start up to the end of each lesson.
Indeed, lesson plans are great help to teachers.
However, lesson plans are not just
created out of the blue instead it is created with careful analysis of content
and planning of strategic technique. It is also shaped based on the student’s
characteristics because at the end they will be the one that will benefit to it
and it should be appropriate to them. Aside from that, lesson plans are written
with the purpose of making students learn and be part of the teaching and
learning process.
As I write this lesson plan, I
sometimes felt tired, burn out, and not motivated because I have to read many
books for the contents and teaching strategies. Beyond that struggles, I always
bear in mind that I should create lesson plans that suitable to their
characteristics and they will enjoy learning. I think about that because I
believe that students should be one of the paramount factors in lesson
planning.
Comments
Post a Comment